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List of characters by scene: 

 

SCENE ONE: MALEMBA NA  CHUMBA WATEMBELEA KIKUNDI CHA 

WARUNDIFU “AUTISM CLUB”  

• Malemba (MKE, 35) 

• Triza (MKE, 30) 

• Chumba ( MUME, 16) 

• SAUTI ZA WAATHIRIKA (VIJANA 3-4, JINSIA MCHANGANYIKO) 

• MSIMULIZI 

 

SCENE TWO: VALERIE NA IRENE WAKO KATIKA KLINIKI YA DKT. 

MAHIRO 

• Valerie (MKE, 19) 

• Irene (MKE, 19) 
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• Mahiro (MUME, 50) 

• MAKAMU WA RAIS (MKE, 55) 

• MSIMULIZI 

 

SCENE THREE: KAPAKA  ARUDI NYUMBANI NA HABARI NJEMA 

• Kapaka (MUME, 25) 

• Cheupe (MKE, 25) 

 

 

UTANGULIZI:  

Hujambo na karibu katika kipindi chetu cha redio kinachotupa fursa ya 

Kunoa bongo, ili tujenge maisha yetu. Hiki ni kipindi cha tisa katika  

hadithi iitwayo, “Bado ningali mwanadamu”.  Hadithi inayoangazia 

masaibu ya wanaougua maradhi ya akili barani Afrika. Katika kipindi 

kilichopita, Kalama alipanga mkesha wa maombi ili kuyafukuza mapepo 

na majini yanayomtesa mpwa wake Chumba. Walakin, Malemba, 

mamake Chumba, hakufurahishwa na jambo hili, hasa pale Chumba 

alipoanza kukakamazwa na sauti hizo za waumini hao. Kwengineko, 

Kapaka  alimtembelea aliyekuwa bosi wake hapo awali bwana Patel kule 

dukani ili kumshawishi amrudishie kazi yake ya ukeshia. Mkutano wao 

haukuzaa matunda. Vilevile, Irene alimpeleka rafikiye Valerie kwa Dkt. 

Mahiro baada ya Valerie kumtembelea chuoni. Usibanduke katika kipindi 

hiki cha leo kwa jina‘Tubadili mienendo yetu”. Tunaanza na Malemba 

na mwanae Chumba walipotembelea kikundi cha wagonjwa warundifu 

baada ya mkesha wa maombi kuambulia patupu. Aliyewapokea ni Triza, 

aliyejitolea kusaidia wagonjwa hao. 
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SCENE ONE: MALEMBA NA CHUMBA WAKIFIKA KATIKA KIKUNDI 

CHA  “AUTISM CLUB” 

 

1. ATMO: MIXED VOICES OF TEENAGERS WITH AUTISM 

 

2. MALEMBA:  Unaona, Chumba, nilikuwa sijui. Nilifikiri uko peke 

yako, lakini tazama! Kumbe mko wengi wenye 

matatizo kama yako. 

 

3. TRIZA:  Karibuni, karibuni katika kikundi chetu. Naitwa  

Triza mimi nimejitolea kutoa huduma hapa. 

 

4. MALEMBA:  Shukrani, Triza. Huyu ni mwanangu Chumba. 

Kwani kikundi hiki kilibuniwa lini? 

 

5. TRIZA:   Kama uonavyo, kila kitu ni kipya hapa. Kikundi 

hiki hakijamaliza hata mwaka mmoja. Watu wengi 

hawajui la kufanya na watoto wao wenye athari 

hii, na iwavyo kila uchao watoto wengi wenye 

athari hizi wanazaliwa. Ndipo mfadhili mmoja, 

asiyetaka kujulikana, alitoa fedha za kuanzishwa 

utaratibu huu. Nasikia pia yeye ana mtoto 

mwenye kuathirika hivi hivi. 

 

6. MALEMBA:  Hmm… na hapa watoto hasa wanafanya nini? Hii 

ni kama shule ama? 

 

7. TRIZA:   Kuna mambo mengi humu ndani, lengo letu kuu 
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ni kuwasaidia kujenga utangamano na watu na 

kuwasaidia waishi maisha ya kawaida. 

 

8. MALEMBA:  Na mtawezaje kuyafikia malengo yenu? 

Nimejaribu niwezavyo kwa miaka 16 na Chumba 

bila kufaulu. Siri ya ufanisi wenu ni ipi? 

 

9. TRIZA:  Kwa kweli hakuna siri. Tunachojaribu kufanya ni 

kumhudumia kila mtoto kivyake, na zaidi 

kuwahusisha kuhusiana wao kwa wao na hata 

sisi. 

 

10. MALEMBA:  Na wanachukuliaje huu mpango wenu? Hasa 

hawa watoto? Wanapendelea kweli? 

 

11. TRIZA:  Jitazamie! (calls out) Sawa, sikilizeni kila 

mmoja… tuna wageni! Tuwakaribisheni, sote 

tuwakaribishe. Moja! mbili! Tatu!! Haya! 

 

12. SFX:    APPLAUSE AND CLAPS FROM TEENS 

 

13. MALEMBA: (almost in tears) Chumba! Wanakupigia makofi. 

Wanakukaribisha wewe! Angalau hapa ni pahala 

watu wanakuchukulia kama mwanadamu, 

anayestahili. 

 

14. CHUMBA:  Mamaa... Mamaa… 

 

15. TRIZA:   Chumba... tafadhali, njoo nikujulishe kwa 
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wenzako. 

 

16. MSIMULIZI:  Mito ya machozi ya furaha ikitiririka machoni mwa  

Malemba anapomuona Triza akimuongoza Chumba kwenye chumba 

kilicho na watoto wenye maradhi sampuli yake. Hebu  tumbishie Dkt. 

Mahiro hodi kwenye chumba chake cha utahini walipo Valerie na 

Irene wameketi, wakisubiri kwa hamu atakalonena daktari baada ya 

Irene kumueleza yote yaliyotokea awali. Endelea kutega sikio. 

 

SCENE TWO: VALERIE NA IRENE KATIKA CHUMBA CHA UTAFITI 

CHA DKT. MAHIRO 

 

17. ATMO: AT DR. MAHIRO’S EXAMINATION ROOM 

 

18. MAHIRO:  Valerie, hali yako inahitaji matibabu endelezi tena 

ya haraka. Kwa hivyo, napendekeza uende 

kwenye hospitali za watu wenye matatizo ya akili. 

 

19. IRENE:  (objecting) Ati!? Hapana! Valerie hawezi kwenda 

huko. Hajaathirika sana, kama ni kunijua, pia 

anajijua. Isipokuwa hizo sauti tu hana shida 

nyingine. Kama utazizuia hizo sauti zisimfikie basi 

atakuwa amepona. 

 

20. MAHIRO:   Sikiliza, Bi. mdogo, nimefanya kazi ya udaktari 

kwa miaka mingi, na nimeona mengi. Kwa hivyo, 

nikisema apelekwe hospitali ya wenye maradhi ya 

akili, ujue ninafahamu nasema nini. Hii ni kwa ajili 

ya usalama wake mwenyewe, na akionyesha 
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dalili za kupona atatolewa.   

 

21. VALERIE:   Naruhusiwa kusema kitu? 

 

22. MAHIRO:   Bila shaka, wewe ndiye mgonjwa na una haki ya 

kusema unachotaka kuhusiana na hayo 

matibabu. 

 

23. VALERIE:  Nahitaji kwenda kwenye hiyo hospitali, iwapo 

itanipa ahueni… nataka kwenda.   

 

24. IRENE:   Lakini, Val! Unajua hadithi zote tunazozisikia 

kuhusu manesi wanaowapa dawa nyingi 

wagonjwa wa akili, ili waduwae na kutosema 

lolote. Unataka uwe hivyo? 

 

25. MAHIRO:    (concerned) Sasa, usimtishe mgonjwa wetu na 

hadithi hizo za kuogofya. Humhurumii? Najua 

watu wengi hawaziamini hospitali za akili, lakini 

niamini: yote tunafanya ili kusaidia wagonjwa. 

Madawa hayo ya akili athari yake inachukuwa 

muda mrefu, lakini hazidhuru mtu. Tuwaaminini 

wale wanaotuhudumia wagonjwa wetu. Hivyo tu 

ndiyo tutazipa hadhi hospitali zile kama 

nyenginezo. 

 

26. VALERIE:   Nahitaji kupona, nataka kurudia maisha yangu ya 

kawaida, masomo na… 
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27. SFX:   DOOR BEING KNOCKED DESPERATELY 

 

28. MAHIRO:   Subiri wakati wako! Sijamaliza na hawa. 

 

29. SFX:    DOOR BEING KNOCKED AGAIN  

 

30. MAHIRO:   (furious) Ah, watu wengine hawaelewi lugha au 

ni nini. (shouting) Ngojeni kidogo… 

 

31. SFX:    DOOR OPENED  

 

32. M.R:     Wewe ndiye Daktari Mahiro? 

 

33. MAHIRO:   (utterly confused) Mheshimiwa… Sikujua ni 

wewe. Tukusaideje? Tafadhali karibia… karibu. 

 

34. IRENE:    Samahani, lakini wewe siye Makamu wa Rais? 

 

35. M.R:     Ni mimi, ndiye. Lakini niko kwa mambo yangu 

binafsi, kwa hivyo msiambie wengi kuja 

kwangu hapa. Singelipenda yeyote, hasa 

watangazaji habari kujua huwa naja kumuona 

mtaalamu wa akili. 

 

36. MAHIRO:   Kweli, wasichana, tupisheni kidogo. Mfikirie 

yale tuliyoambiana. Valerie anahitaji kwenda 

hospitali ya matatizo ya akili, na haraka 

itakuwa bora zaidi. Mimi mwenyewe 

nitachukuwa jukumu la kumhudumia akiwa 
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kule. Kwa hivyo msihofu. Atapona tu. Asanteni 

na karibuni. 

 

37. SFX:    DOOR CLOSED 

 

38. M.R:     Nashukuru kukubali kuniona kwa ghafla. 

Nafahamu ndiwe daktari pekee nchini na una 

kazi nyingi…  

 

39. MAHIRO:    Ndio ni kweli. Nimejaribu kuisukuma serikali 

iajiri wataalamu wengine lakini wapi. Lakini 

sidhani kama uko hapa kwa ajili ya masuala 

hayo?  

 

40. M.R:    Bila shaka. Najua hali ilivyo, niko hapo kwa ajili 

ya kijana wangu. Amezidiwa na sijui tena la 

kufanya. 

 

41. MAHIRO:    Oh, pole tutaona. Itanibidi nikamuone. 

Tunaweza kwenda huko sasa hivi 

tukiandamana.  

 

42. M.R:    Nilifikiri anapata nafuu, ameacha pia kule 

kubwabwaja. Lakini ghafla, amerudia ile hali 

yake ya kwanza kabla tuje tukuone.  

 

43. MAHIRO:   Kutibu maradhi ya urundifu kwa vijana si rahisi, 

na huchukua muda mrefu… 
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44. M.R:     (interrupts) Sawa, hayo ushanieleza kitambo. 

Nitakacho ni msaada na kuniwekea siri. 

 

45. MAHIRO:   Nina wazo zuri zaidi: kwanini usiieleze 

hadhira? 

 

46. M.R :    (shocked) Ati nini? Kwani umerukwa na akili 

pia wewe? Nafikiri wewe huku kuuguza wenda 

wazimu kumekufanya pia wewe uwe wazimu? 

 

47. MAHIRO:    Watu wanahitaji kuona haya. Wajue kuwa 

maradhi haya yanashika mtu yeyote, hata kwa 

jamii ya wale wanaoongoza nchi.  

 

48. M.R:     La! Siwezi kufanya hivyo. Kwanza, wapinzani 

wangu wa kisiasa watapata nguvu za kunipiga 

vita, na pili, kijana wangu na familia yangu 

hawafai kupitia haya. Nimepoteza muda wangu 

bure kumleta hapa. Itabidi nimpeleke ng’ambo 

kwa matibabu. 

 

49. MAHIRO:    Sote tunahitaji kubadilisha mienendo yetu, 

mheshimiwa. Maradhi ya akili yanafaa 

kukubalika miongoni mwetu, kwenye jamii, na 

hata nchini. Hatuwezi kusema hatuyaoni. Watu 

wanateseka, kijana wako ni mmoja wa 

mamilioni ya watu wanaougu barani Afrika. 

Isitoshe, labda utakapojieleza hadhira itaweza 

kukuhurumia, au wengine wenye watoto na 
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maradhi kama ya kijana wako watakuunga 

mkono? Kama siasa ni wafuasi basi si hao? Na 

zaidi serikali inaweza kuweka uzito kwenye 

makadirio ya bajeti ya afya bora kwa 

wanaogua maradhi ya akili. 

 

50. M.R:     (thoughtful) Hmm… mbona sikufikira hivyo. 

Wote ulikuwa ni ubinafsi wangu. Kweli hakuna 

ajuae, labda hata naweza kuwa Rais kipindi 

kijacho. (claps) Sawa! Tufanye hivi! 

Utaendelea kumpa huduma. Usijali, pia 

nitakwenda kumshauri Rais atuongezee 

makadirio ya bajeti ya wizara ya afya.  

 

51. MSIMULIZI:  Dkt. Mahiro amefaulu kugeuza mawazo ya 

mtu muhimu sana katika uongozi wa nchi hii. Wakati daktari 

anapotoka kwenda kumuona kijana wa mheshimiwa, Kapaka 

alikuwa kizingitini kwake, amejaa furaha pomoni kwa yale 

yaliyotokea. Endelea kusikiliza. 

 

SCENE THREE: KAPAKA AWASILI KWAKE NA HABARI NJEMA 

 

52. SFX:    BUNCH OF KEYS FUMBLING... DOOR 

OPENED 

 

53. KAPAKA:  (singing melodiously) 

 

54. CHEUPE:  Kapaka! Tafadhali nyamaza, utamuamsha mtoto. 

(shocked)  Mungu wangu siamini masikio yangu! 
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...Siamini! 

 

55. KAPAKA:   (shocked too) Kuna nini? Kumetokea nini? Uko 

sawa? 

 

56. CHEUPE:   Unaimba tena! Sikumbuki mwisho nilikusikia lini 

ukiimba. Ni tangu ufukuzwe kazi. 

 

57. KAPAKA:  (proudly) Basi, nimeajiriwa tena kazi. Kapaka 

amerudi kazini! 

 

58. CHEUPE:  (almost in tears) Mume wangu, nina furaha sana 

kwa ajili yako. Hii ni siku kubwa maishani 

mwangu. Hebu nieleze: umeajiriwa wapi? 

HITIMISHO: 

Tukitamatisha kipindi hiki cha tisa kwenye hadithi ile ya matatizo ya 

maradhi ya akili barani Afrika. Jiunge nasi kwenye kipindi cha kumi na 

cha mwisho kutathmini mwishoni mambo yatakuwaje. Je, Valerie 

atapata kupona? Vipi kumhusu Chumba? Na hivi Kapaka keshapata 

ajira, ndiyo maradhi yamemtoka? 

Kwa hayo na zaidi usikose kipindi kijacho. Utakapo kusikiliza kipindi 

hiki au kingine kilichopita tembelea tovuti yetu www.dw.de/lbe. 

Waweza pia kutoa maoni yako katika ukurasa wetu wa facebook.  Ni 

mpaka tutakapokutana tena. Kwa heri kwa sasa. 

 

 


